liverpool

15:22

liverpool

liverpool

Giải đáp thắc mắc: Đánh bài ngày tết có bị phạt không?

Giải đáp thắc mắc: Đánh bài ngày tết có bị phạt không?

Đánh bài là một hành hình thức bị cấm tại Việt Nam. Trong những ngày Tết, chơi bài được xem như là thú vui của nhiều người. Bởi vậy, nhiều câu hỏi đặt ra đánh bài ngày Tết có bị phạt không? Tuy nhiên, việc chơi bài trong một số trường hợp vẫn sẽ bị phạt tiền. Đó là những trường hợp nào? Cùng 188Loto.comgiải đáp qua bài viết ngay sau đây nhé.ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhôQuy định về đánh bài ngày Tết như thế nào?

Theo quy định, việc đánh tùy mục đích ăn thua bằng tiền, hiện vật. Dù vài nghìn đồng cũng được xem là đánh bạc trái phép. Chỉ khi người đánh bài với mục đích giải trí hoàn toàn thì mới không bị phạt. Dựa vào mức độ vi phạm, người  đánh bạc trái phép có thể sẽ bị phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Giải đáp thắc mắc: Đánh bài ngày tết có bị phạt không?

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhô

Căn cứ vào Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017, hành vi đánh bạc bị xử lý lần đầu có giá trị tiền, hiện vật khi tham gia đánh bạc dưới 05 triệu thì bị xử phạt hành chính. Đối với người đã từng vi phạm một trong các hành vi về tổ chức đánh bạc, đánh bạc, gá bạc mà tái phạm hoặc hiện vật, số tiền tham gia đánh bạc có giá trị từ 5 triệu trở lên thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Giải đáp thắc mắc: Đánh bài ngày tết có bị phạt không?

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhôĐánh bài ngày Tết có bị phạt không?

Đánh bài ngày Tết có bị phạtkhôngsẽ căn cứ vào hiện vật tại hiện trường. Khoản 3 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP nêu rõ, số tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc gồm có:

Giải đáp thắc mắc: Đánh bài ngày tết có bị phạt không?

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhôTiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc được thu giữ trực tiếp tại chiếu bạc;Tiền, hiện vật thu giữ được trong người các con bạc được xác định đã hoặc sẽ chuẩn bị dùng để đánh bạc;Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở nơi khác có đủ căn cứ xác định được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc.

Theo quy định tại khoản 4, nếu có nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau. Việc xác định số tiền và giá trị hiện vật đánh bạc với từng người đánh bạc sẽ được tính là tổng số tiền hoặc giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc.

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhôĐánh bài ngày tết có bị phạt hành chínhQuy định phạt hành chính về tội đánh bạc 

Tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP nêu rõ, phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối khi vi phạm một trong những hành vi sau đây:

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhôĐánh bạc trái phép dưới một trong các hình thức như xóc đĩa, tổ tôm, tá lả, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế,… mà hơn, thua bằng tiền, hiện vật.Đánh bạc bằng hình thức trò chơi điện tử trái phép;Cá độ bằng tiền hoặc các hình thức khác trong các hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí,…Bán bảng đề, ấn phẩm phục vụ cho việc đánh lô, đề.Quy định phạt hành chính về tội đánh bạc Đánh bài ăn tiền sẽ bị đi tù bao nhiêu năm?

Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 đã quy định về việc đánh bài trái phép. Vậy người đánh bài ngày tết có bị phạt không? Phạt bao nhiêu năm tù? Người đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào hơn, thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng. 

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhô

Người phạm tội đã từng bị xử phạt hành chính về tội này đã bị kết án về tội này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này. Họ chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng. Ngoài ra, còn bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhô

Một trong các trường hợp sau đây, người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng và phạt tù từ 3 năm đến 7 năm:

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhôHành vi vi phạm có tính chất chuyên nghiệp;Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có trị giá từ 50.000.000 đồng trở lên;Sử dụng mạng mạng máy tính, mạng viễn thông, internet, phương tiện điện tử để phạm tội;Hành vi tái phạm tội có dấu hiệu nguy hiểmĐánh bài ăn tiền sẽ bị đi tù bao nhiêu năm

Xem Thêm >>

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhôBật mí ngay mẹo đánh bài câu cá để “ăn đậm”?Cánh đánh bài liêng bịp dễ thắng cho người mới chơiLàm sao để đánh bài không bị phạt?

Hiện nay, rất nhiều sòng bài trên thế giới được pháp luật cấp phép hoạt động. Vậy ở Việt Nam, tại các địa điểm này đánh bài ngày tết có bị phạt không?

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhô

Ở nước ta đã có một số sòng bài được hợp pháp hóa những địa điểm này. Và cho phép khách chơi đánh bài tại đây mà không vi phạm pháp luật. Bbạn có thể đánh bài một cách an toàn. Tuy vậy, những nơi chỉ cho phép chơi với những người có các điều kiện sau:

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhôNgười chơi phải là người nước ngoài.Nếu bạn là người Việt Nam thì phải có hộ chiếu nước ngoài nhập cảnh. Và được cấp giấy thông hành bởi cơ quan có thẩm quyền.

Sòng bài casino tại Phú Quốc hiện đang là địa điểm đầu tiên cho phép người Việt chơi bạc. Thời gian thí điểm tại đây là 3 năm kể từ ngày thành lập. Sau khi thời hạn, Nhà nước sẽ đánh giá, xem xét và quyết định có cho phép tồn tại hình thức kinh doanh sòng bạc này hay không. Hoặc là sẽ chấm dứt nếu xảy ra nhiều bất cập.

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhôLàm sao để đánh bài không bị phạt

Hy vọng, thông qua những chia sẻ trên của 188Lotođã giúp các bạn giải đáp được băn khoăn: Đánh bài ngày tết có bị phạt không? Ngoài ra, nếu bạn có nhu cầu chơi lô đề, casino, cá độ bóng đá online, hãy đến ngay với 188Loto để mang may mắn về cho mình nhé!

ảiđápthắcmắcĐánhbàingàytếtcóbịphạtkhô