five88

five88

Tụ tập đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không?

Tụ tập đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không?

Khi bạn bè tụ họp, bên cạnh việc trò chuyện, trò giải trí chơi bài được ưa chuộng khá nhiều bởi không khí vui vẻ và không cần quá nhiều công cụ. Để ván bài thêm phần thú vị, mọi người hay thêm các hình phạt như quỳ hoặc uống nước. Vậy nếu đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không? Hãy cùng 188Loto.comđi tìm lời giải đáp qua bài viết dưới đây.ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhôĐánh bài có phải là phạm pháp không?

Đánh bài là một trò chơi sử dụng bộ bài Tây là dụng cụ chính để chơi. Dựa trên bộ bài này, có vô số luật trò chơi bài được tạo ra. Một số cách chơi bài được chơi với bộ bài truyền thống và quy tắc chính thức được tiêu chuẩn hóa. Nhưng các trò chơi bài có quy tắc khác nhau từng văn hóa, theo từng vùng và từng cá nhân.

Tụ tập đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không?

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhô

Đánh bạc được là một tệ nạn xã hội dẫn đến nhiều hệ lụy nghiêm trọng như cướp tài sản, bạo lực gia đình,.… Vì vậy, pháp luật nghiêm cấm hành vi đánh bạc dưới mọi hình thức. Đồng thời sẽ có các khung hình phạt để xử lý các đối tượng tham gia.

Tụ tập đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không?

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhô

Nếu như không có sự xuất hiện của tiền bạc và vật chất thì bạn không cần phải lo lắng là phạm pháp. Hình thức chơi này giúp các thành viên gắn kết đến gần nhau hơn. Nhưng ngược lại, nếu cùng nhau chơi có tổ chức và liên quan đến tài chính thì chắc chắn sẽ bị phạt.

Tụ tập đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không?

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhôĐánh bài có phải là phạm pháp khôngĐánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không?

Nếu nói đúng như cách đánh bài này chỉ mang tính mua vui đơn giản, giải trí cao. Tuy vậy, liệu đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không? Pháp luật nước ta có quy định rõ về hành vi này không? 

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhô

Như đã nói trên, khi chơi cờ bạc, đánh bài quỳ/uống nước mà không mang tính chất thắng thua bằng tiền hay hiện vật thì sẽ không bị bắt. Tuy nhiên, gần đây hình thức này đã phần nào bị biến tướng trở thành các hình thức đánh bạc trá hình. Khi chơi bài có dấu hiệu vi phạm liên quan đến tiền hoặc hiện vật thì chắc chắn bị phạt theo pháp luật Nhà nước.

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhôĐánh bài quỳ/uống nước có bị phạt khôngQuy định xử phạt hành chính về tội đánh bạc 

Tại Điều 321, tội đánh bạc được pháp luật nêu rất rõ trong các điều của luật hình sự. Đánh bạc bằng tiền, hiện vật đều vi phạm. Những người tham gia đánh bạc có tổ chức, liên quan đến tài chính sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nếu hành vi nhẹ và lần đầu vi phạm về tội chơi bạc. Có thể bạn sẽ bị xử lý vi phạm hành chính. 

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhô

Pháp luật đã quy định chặt chẽ về các hành vi phạm tội đánh bạc. Dù người chơi bằng tiền mặt hay tài sản có giá trị để đặt cược. Hay thua vật chất dưới mức 5.000.000 VNĐ đều sẽ bị xử lý hành chính.

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhô

Pháp luật không quy định mức tối thiểu của việc thắng, thua từ bao nhiêu trở lên mới bị xử phạt vi phạm hành chính. Nên về nguyên tắc, nếu việc đánh bạc có giá trị dưới năm triệu đồng. Thì đều bị xử phạt vi phạm hành chính. Theo khoản 2 Điều 26 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP, hành vi này bị xử phạt từ 1 đến 2 triệu đồng.

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhô

Việc khách hành chơi bài (dù chỉ trả tiền cà phê, giải trí) tại quán cà phê vẫn có thể coi là hành vi chứa bạc. Theo khoản 4 Điều 26. Hành vi chứa bạc này có thể bị xử phạt hành chính từ 5 đến 10 triệu đồng.

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhôQuy định xử phạt hành chính về tội đánh bạc 

Xem Thêm >>

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhôGiải đáp thắc mắc: Đánh bài ngày tết có bị phạt không?Bật mí ngay mẹo đánh bài câu cá để “ăn đậm”?Truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc khi nào?

Bộ luật Hình sự 2015 đã quy định rõ về Tội đánh bạc, Nghị định số 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ. Việc đánh bài được thể hiện dưới nhiều hình thức khác nhau. Ví dụ như: xóc đĩa, tổ tôm, tá lả, tú lơ khơ, tam cúc, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế…

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhô

Người chơi có thể thắng, thua bằng tiền hoặc hiện vật. Nếu như được, thua có giá trị từ trên 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng. Nhưng người chơi đã từng bị kết án về tội Đánh bạc, Tội tổ chức đánh bạc. Hoặc Gá bạc, chưa được xoá án tích. Mà còn vi phạm tiếp thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhô

Hành vi thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm. Đó là: Đánh bạc có tính chuyên nghiệp, tiền hoặc hiện vật trị giá 50.000.000 đồng trở lên, sử dụng mạng máy tính, internet,…. Ngoài ra, người vi phạm có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhô

Với các quy định cụ thể nêu trên, khẳng định được rằng việc chơi bạc dưới mọi hình thức đều vi phạm pháp luật. Chơi bài để trả tiền nước hoặc để giải trí cũng sẽ bị quy vào tội đánh bạc. Nếu giá trị thắng, thua trên dưới 5 triệu đồng sẽ bị ở các mức phạt hành chính hoặc hình sự. 

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhôTruy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc khi nàoLời kết

Bài viết trên 188Loto đã giải đáp thắc mắc đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt khôngmột cách chi tiết. Trên thực tế, đã có nhiều sự vụ bị bắt liên quan đến đánh bạc do có quy mô tổ chức vi phạm pháp luật. Vì thế, trước khi bạn tham gia chơi nên tìm hiểu thật kỹ. Tránh không gặp phải những tình huống không mong muốn nhé!

ụtậpđánhbàiquỳuốngnướccóbịphạtkhô